Ka'idar aiki na thermocouple

Lokacin da aka sami nau'ikan conductors guda biyu ko semiconductor A da B don samar da madauki, duka ƙarshensa suna haɗawa, muddin yanayin zafi na nodes biyu ya bambanta, ƙarshen zafin T, wanda ake kira ƙarshen ƙarshen aiki ko zafi, akan ɗayan. ƙarshen zafin jiki T0, wanda aka sani da ƙarshen kyauta (wanda kuma aka sani da gefen tunani) ko ƙarshen sanyi, kewayawa zai haifar da ƙarfin lantarki, shugabanci da girman ƙarfin lantarki yana da alaƙa da kayan jagora da zafin jiki na lamba biyu. .Wannan sabon abu ana kiranta Takaddar Tasirin, nau'ikan Tsinkaye guda biyu da aka sani da "thermocouple", ana kiranta karfi da waƙoƙin lantarki "Thermometelric Emfs.

Thermoelectric emfs ya ƙunshi sassa biyu na ƙarfin lantarki, sashi na biyu madugu tuntuɓar ƙarfin lantarki, ɗayan ɓangaren shi ne jagora guda ɗaya na bambancin zafin jiki na electromotive.

Girman thermocouple madauki thermoelectric emfs, kawai tare da abun da ke tattare da kayan sarrafa thermocouple da ke da alaƙa da zafin jiki na lamba biyu, kuma ba shi da alaƙa da girman siffar thermocouple.Bayan thermocouple ya gyara kayan lantarki guda biyu, yawan zafin jiki t da thermoelectric emfs sune t0 biyu.Aikin ba shi da kyau.

An yi amfani da wannan ma'auni sosai a ainihin ma'aunin zafin jiki.Saboda sanyi karshen t0 akai-akai, samar da thermocouple thermoelectric emfs kawai (aunawa) na ƙarshen zafin jiki ya bambanta, emfs thermoelectric yayi daidai da wani zazzabi.Muddin muna amfani da hanyar auna ma'aunin thermoelectric emfs na iya cimma manufar auna zafin jiki.

Ma'aunin zafin jiki na thermocouple shine ainihin ka'ida na nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan nau'ikan rufaffiyar madauki mai rufaffiyar kayan haɗin gwiwa, lokacin da yanayin zafin jiki ya kasance a ƙarshen duka, madauki zai sami halin yanzu na lantarki yana wucewa, yana wanzuwa tsakanin ƙarfin lantarki akan ƙarshen biyu - thermoelectric emf. , wannan shine abin da ake kira sakamako na Seeebeck (Sebeck sakamako).Daban-daban daban-daban guda biyu na lantarki madugu masu kama da juna kamar zafi, zafin jiki ya fi girma don aiki a ƙarshen ƙarshen, ƙarshen ƙananan zafin jiki azaman ƙarshen kyauta, yawanci kyauta mai ƙarewa a ƙarƙashin madaidaicin zafin jiki.Dangane da thermoelectric emf a matsayin aikin zafin jiki, tebur mai nuna alamar thermocouple;Teburin ƙididdigewa shine zafin ƙarshe na kyauta a 0 ℃, ƙarƙashin yanayin thermocouples daban-daban tare da tebur mai ƙididdigewa daban-daban.

Samun shiga cikin madauki na thermocouple lokacin da kayan ƙarfe na uku, lambobin sadarwa guda biyu a zafin jiki guda ɗaya idan dai kayan, wanda thermocouple thermoelectric ke samarwa ya saita su zama iri ɗaya, wanda damar ƙarfe na uku a cikin madauki ba ya shafa.Saboda haka, lokacin da ma'aunin zafin jiki na thermocouple, za'a iya haɗa shi da kayan aunawa, wanda aka auna bayan emfs na thermoelectric, zai iya sanin zafin matsakaiciyar aunawa.Thermocouple auna zafin jiki zuwa ƙarshen sanyi (aunawa ƙarshen ƙarshen zafi, ta ƙarshen gubar da aka haɗa da da'irar auna ana kiranta sanyi junction) ana kiyaye zafin jiki akai-akai, girman yuwuwar ma'aunin zafi da auna zafin jiki a cikin ƙayyadaddun dangantaka.Lokacin aunawa, yanayin zafin ƙarshen sanyi yana canzawa (muhalli), zai yi tasiri sosai akan daidaiton auna.Ɗauka mataki a cikin ramuwar ƙarshen sanyi saboda tasirin canjin yanayin sanyi ana kiransa ramuwa mai sanyi na thermocouple na al'ada.Haɗa zuwa na'urar aunawa tare da madugu na musamman na ramuwa.

Hanyar lissafin diyya na Thermocouple sanyi junction:
Daga millivolt zuwa zafin jiki: auna zafin ƙarshen sanyi da juyawa don daidaitattun ƙimar millivolt, ƙimar millivolt tare da thermocouple, canjin zafin jiki;

Daga zafin jiki zuwa millivolt: auna ainihin zafin jiki da yanayin sanyi na ƙarshen sanyi da juyawa don ƙimar millivolt, bi da bi, bayan cire ƙimar millivolt, zafin jiki mai sauri.


Lokacin aikawa: Dec-04-2020